Chiến Trường Tam Quốc

Textgame Tam Quốc Hiện Đại Version 1

HomeCalendarFAQSearchMemberlistUsergroupsRegisterLog in
Share | 

web game là gì?

View previous topic View next topic Go down 
AuthorMessage
Admin
Admin

PostSubject: web game là gì?   Tue Jun 23, 2009 3:49 pm

Giới thiệu cơ bản

Mục lục :
1_ Text - based webgame là gì ? (Bài 1)
2_ Text - based webgame là dạng game gì ? (Bài 1)
3_ Text based - webgame chơi như thế nào ? (Bài 1)
4_ Text - based webgame khác Text game 4rum ở điểm nào ? (Bài 1)
5_ Trong webgame có flash và hình ảnh , vậy flash và hình ảnh là gì và để làm gì? (Bài 1)
6_ Ưu điểm và nhược điểm của Text - based webgame là gì ? (Bài 1)
7_ Các câu hỏi thường gặp (Bài 1)
8_ List các game được nhiều người Việt chơi hiện nay và các webgame đã có version Việt Nam (Bài 2)

Text - based webgame là gì ?

_ Text - based webgame là dạng game kết nối mạng trực tuyến như những game online hiện nay , bạn hoàn toàn có thể giao lưu với người khác .

Text - based webgame là dạng game gì ?
_ Text - based webgame có khá nhiều thể loại , nhưng 3 thể loại được nổi bật nhất là :

+ Nhập vai (RPG) : Bạn tạo và phát triển 1 nhân vật của riêng mình rồi "Giao lưu" , PK với các players khác như 1 thể loại game online thông dụng hiện nay

+ Xây dựng 1 đế chế,làng,vương quốc (Strategy) : Tạo dựng và phát triển 1 vương quốc cho riêng mình , có thể là 1 làng , có thể là 1 đất nước , có thể là 1 thành trì , qua đó có thể có quân để đi đánh và xâm chiếm làng/vương quốc/... của các player khác

+Quản lý bóng đá : Quản lí đội bóng của riêng mình , những game này thường hội tụ đủ các menu cần thiết của 1 người quản lý , từ "Nhà tài trợ" , mua staff cho đội bóng , đấu giá cầu thủ ,xây dựng sân vận động để thu hút nhiều khách v.v.v , Text game quản lí bong đá như là 1 thế giới bong đá thu nhỏ , đơn giản nhưng cũng rất đa dạng về các giải đấu , tất nhiên khi diễn ra trận đấu , vẫn là text tường thuật , Tuy nhiên , cũng đã có "vài" game áp dụng flash cho trận đấu để tăng tính kịch tính của 1 trận đấu cho 1 fan bóng đá

Text based - webgame chơi như thế nào ?

_Để chơi , máy tính bạn cần có :
+ Kết nối với internet
+ 1 Trình duyệt web : Internet explorer , Fire Fox , Opera ,....
+ 1 con chuột
+ 1 bàn phím

_ Thay vì việc điều khiến loằng ngoằng qua các phím số , đập nát cả bàn phím như game online , webgame chỉ yêu cầu bạn có 1 con chuột để chơi , việc của bạn chỉ là "Click và click" các dòng text trong game

_ Mỗi dòng text menu của 1 webgame đều có 1 nội dung nhất định , vì vậy bạn phải biết mình đã và sẽ click vào menu gì vì nó luôn đi theo nhân vật của bạn.

Text - based webgame khác Text game 4rum ở điểm nào ?
Text webgame chơi trên giao diện chính của 1 web , và việc của bạn đa phần là click để chơi game , khác hoàn toàn với việc post bài trong 1 4rum để chơi như text game 4rum

Và text webgame cũng có nhiều hình ảnh , flash hơn 1 text game 4rum

Chi tiết về Text game 4rum xem tại : http://forum.gamevn.com/showthread.php?t=271031

Trong webgame có flash và hình ảnh , vậy flash và hình ảnh là gì và để làm gì?

Hiểu nôm na thì Flash là những hình ảnh được lặp đi lặp lại , Flash tạo nên những hình ảnh động , gây thích thú cho những người chơi web game khi đã chán ngán với những dòng text vô tri vô giác và những bức tranh minh họa không động đậy

Hầu hết các text game xây dựng lấy flash và hình ảnh để thay cho text , VD : thay vì chọn dòng text đề : "Barrack" (Nhà lính) thì bạn chỉ cần click vào hình ảnh nhà lính đó để vào menu của Barrack

Lưu ý : Các webgame có flash nhiều và nặng cũng khiến việc load web của bạn lâu hơn bình thường, vì vậy các bạn nên chơi những webgame sử dụng ít flash nếu mạng nhà bạn sử dụng theo lưu lượng hoặc có tốc độ load web chậm

Ưu điểm và nhược điểm của Text - based webgame là gì ?

Ưu Điểm :
_ Webgame là thể loại game ko đòi hỏi download , dù bạn có sở hữu 1 chiếc máy tính loại trung bình hay thậm chí chỉ chơi được những game từ 10 năm trở về trước cũng có thể chơi text game dễ dàng và ... "Ko giật"

_Text webgame mang lại cho bạn rất nhiều thứ có thể áp dụng vào đời sống :
+ GIúp bạn học Tiếng Anh tốt hơn là chơi game online vì text web game có sự đa dạng về từ ngữ nhiều hơn rất nhiều lần game online
+ Giúp bạn sắp xếp thời gian trong cuộc sống được tốt hơn

_ Về vấn đề thời gian , Bạn đã chán ngán khi phải ngồi cả ngày với chiếc máy tính để cặm cụi chơi gameonline ? Bạn gái bạn gọi đi chơi mà vẫn phải quyến luyến với cái máy ? Vậy mời bạn hãy đến với text webgame , với webgame , dù bạn có bỏ máy 1 giờ , 1 ngày , thậm chí là bị cắt Net 1 tháng thì nhân vật / làng của bạn vẫn luôn được cập nhật thông qua các Công việc “dài hạn” , các Menu có số thời gian nhất định mà bạn đã bắt đầu trước đó

VD cụ thể :
+ Bạn xây 1 ngôi nhà , ngôi nhà trong game đó đòi hỏi 2h để hoàn thành , bạn chỉ cần bắt đầu việc xây dựng rồi bỏ đó hoặc tắt web gì thì tùy bạn , 2h sau bạn login vào game thì cũng là lúc công trình của bạn đã hoàn thành

_Bạn đã quá nản với 1 cộng đồng game thủ “ Hack là bạn ,Auto Bot là tình nhân” ở các game online ?
Ở Webgame thì hoàn toàn khác , Webgame được biết tới như 1 thể loại game online "Trong sạch" ở nước ngoài , vì sao ? Vì ở 1 text webgame , việc hack , bot , cheat , ... là điều gần như là không thể , đó là vì sao Webgame được ưu chuộng rất nhiều ở nước ngoài

_Và trên hết , webgame tiết kiệm số lượng tiền cao với những người sử dụng Net = lưu lượng .

Nhược điểm của Webgame :
_ Việc chơi 1 game mà chỉ có cả 1 đống chữ ,thời gian tính = "Chờ đợi" như webgame gây ra rất nhiều cảm giác khó chịu với 1 người chơi ko quen hoặc mới chập chững "bước vào đời" , nhưng nếu đã quen rồi và bắt đầu thích nghi dần với web game thì chỉ sợ lúc đấy bạn bỏ không được

Các câu hỏi thường gặp
:
_ Webgame có cần download và cài đặt ko ?
=Như tôi nói ở trên , bạn không cần download và cài đặt để chơi game , nhưng có 1 số webgame được ứng dụng Java để chơi game , vì vậy bạn cần phải có Java trong máy để chơi

Download Java tại địa chỉ : http://java.com/en/

_Tôi muốn chơi thử text webgame nhưng mà tôi ko muốn bỏ game online tôi đang chơi , tôi có thể chơi 2 loại game cùng lúc ko ?
= Có , bạn hoàn toàn có thể chơi cùng lúc cả gameonline lẫn text webgame vì đa số text game tốn rất ít thời gian , trong những khoảng thời gian chờ text webgame hoạt động 1 việc gì đó , bạn có thể bật game online lên chơi như thường .

_Có cách cheat nào tăng thời gian chạy của game để tốn ít thời gian hơn ko ?
Trả lời : Không có 1 cách nào cả , vì Webgame có hệ thống bảo mật về thời gian = thời gian sever rất cao , dù bạn có hack speed tăng tốc độ cao đến mấy . thì vẫn hoàn toàn vô hiệu , VD 1 công trình mất 10’ , bạn hack speed cho nó chạy hết 10’ trong 5’ thì sau đó công trình vẫn sẽ tiếp tục hiển thị thời gian làm việc trong 5’ còn lại

_Tôi muốn hack , có cách hack web game nào không ?
Trả lời : Không , dù bạn có cố hack đến mấy thì nick của bạn vẫn sẽ bị Block như thường , Web game không sử dụng file cài đặt trên máy bạn nên bất kỳ cái gì can thiệp vào game mà trái với quy định thì Nhà Phát Hành đều biết , vì vậy dù rất muốn , bạn vẫn phải quên nó đi

web game là gì?

View previous topic View next topic Back to top 
Page 1 of 1